Bài 28: Không khí - Sự cháy

H24

bình đựng gas dùng để đun nấu trong gia đình có chứa 13,05 butan(C4H10) ở thể lỏng do được nén dưới áp suất cao tính thể tích không khí cần thiết để đốt cháy hết lượng butan có trong bình biết oxi chếm 20 phần trăm về thể tích của không khí

giúp mình với nha

PN
17 tháng 12 2016 lúc 18:00

nC4H10=\(\frac{13.05}{58}\)= O,225 mol

2C4H10 +13 O2 → 8CO2 + 10H2

0,225 → 1,4625mol

VO2= 1,4625 . 22,4 = 32,76 l

Vì VO2= 20% VKK

suy ra: VKK= 32,76 .5 = 163,8l

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết