Dùng bếp điện có công suất P=700w và hiệu suất là H=80% để đun sôi 1,7 lít nước cho đến khi sôi ở 100•C. Biết nhiệt dung riêng của nước là C=4200J/Kg.K. Sau thời gian 16 phút thì nước sôi nhiệt độ ban đầu t1 của nước là
A. 25•C
B. 20•C
C. 35•C
D. 15•C
Ấm điện 220V - 1100 Ư ở U=220 V. Đun 2,5 lít nước từ 20°C sau 15 phút. Nhiệt dung riêng nước 4190 J/kg.K. Tính hiệu suất?
1 ấm điện có 3 cuộn dây, nếu 2 cuộn mắc song song rồi nối tiếp với cuộn còn lại thì thời gian đem đun sôi nước là 16',20',4'. Tìm thời gian đun sôi nước nếu:
a) 3 cuộn mắc nối tiếp
b) 3 cuộn mắc song song
giúp mình bài này với mn ^.^
Một bếp điện có hai điện trở R giống nhau mắc song song .Hỏi nếu mắc hai điện trở nối tiếp thì với cùng hiệu điện thế sử dụng ,công suất tỏa nhiệt của bếp điện tăng giảm thế nào?
Một bóng đèn 220V-100W có dây tóc làm bằng vônfram. Khi đèn sáng bình thường thì nhiệt độ của dây tóc bóng đèn là 2000 độ C. Xác định điện trở của bóng đèn khi thắp sáng và khi không thắp sáng. Biết nhiệt độ của môi trường là 20 độ C và hệ số nhiệt điện trở của vônfram là α=4,5.10-3 K-1..
Mọi người giúp mình với ạ !!!
Một bếp điện có công suất tiêu thụ P =1.1 kW được dùng ở mạng điện có hiệu điện thế U = 120V. Dây nối từ ổ cắm đến bếp điện có điện trở r = 1 ôm. Tính điện trở R của bếp?
Giải ra có R = 11 và R = 1/11 nhưng xem giải nó bảo chỉ có R =11 mà mình không hiểu tại sao, bạn nào giải thích giùm với
1 : trên một dụng cụ điện có ghi 6V-12W . Để dụng cụ hoạt động bình thường thì dòng điện qua nó phải có cường độ bao nhiêu ? 2 : một bóng đèn ghi 6V-6W . Để đèn sáng bình thường thì dòng điện qua nó phải có cường độ bao nhiêu ? 3 : để bóng đèn loại 100V-50W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế 220V , người ta phải mắc nối tiếp với bóng đèn một điện trở có giá trị bao nhiêu ?
Tại sao dây nung bếp điện (hoặc dây tóc bóng điện) dùng lâu sẽ đứt nơi có tiết diện nhỏ ?
Các bạn giúp mjk câu 20 nha!! Xin cám ơn trước..
Câu20: Tụ phẳng bản cực hình vuông cạnh a = 20cm, khoảng cách d=2mm nối với nguồn U=500V. Đưa một đánh thủy tinh có chiều dày d'=2mm, điện môi = 9 vào tụ với vận tốc không đổi = 10 cm/s. Tính cường độ dòng điện trong thời gian đưa tấm điện môi vào tụ?