Bài 40: Dung dịch

HP

Bằng cách nào có thể thu được 200 gam dung dịch NaOH 5%

 

H24
19 tháng 8 2021 lúc 16:36

Ta có: \(m_{NaOH}=200\cdot5\%=10\left(g\right)\)

Để thu được 200g dd NaOH 5% thì ta lấy 10 gam NaOH hòa tan vào 190ml nước

Bình luận (0)
ND
19 tháng 8 2021 lúc 16:40

Thường thì anh thấy không sẵn Na2O hay NaOH rắn.

Nên mình dùng kim loại Na hòa vào nước nha em.

mNaOH= 5%.200=10(g)

=> nNaOH=10/40=0,25(mol)

PTHH: Na + H2O -> NaOH + 1/2 H2

0,25_____________0,25___0,125(mol)

mNa= 0,25.23=5,75(g)

Ta có: mNa + mH2O= mddNaOH + mH2

<=> 5,75+ mH2O = 200+ 0,125.2

<=>mH2O=194,5(g)

=> Cách điều chế: Hòa 5,75(g) kim loại Natri vào 194,5 ml nước (194,5 gam nước) ta sẽ thu được dd NaOH nồng độ 5%

CHÚC EM HỌC TỐT!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết