Bài 40: Dung dịch

VH

Cần lấy bao nhiêu gam dung dịch NaOH 20% trộn với 100g dung dịch NaOH 8% để thu được dung dịch mới có nồng độ là 17,5%

QH
9 tháng 4 2017 lúc 18:45

gọi số g dung dịch NaOH 20% là A ta có:

A(g) dung dịch NaOH 20% 17,5-8=9,5

100(g) dung dịch NaOH 8% 20-17,5=2,5

=>A/100=9,5/2,5 =>A=380(g)

Bình luận (3)
MC
30 tháng 3 2018 lúc 20:46

áp dụng sơ đồ đường chéo ta có

m1/ m2= 9,5/ 2,5

=> m1=(m2x 9,5): 2,5= (100x 9,5): 2,5= 380(g)

vậy cần 380g dd NaOH 20% trộn với 100g dd NaOH 8% để thu được dd mới có nồng độ 17,5%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
HS
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết