PTHH: Zn + 2HCl---> ZnCl2 + H2
1..........2.....................1.............1
mHCl=(C%.mdd):100
=(50.7,3):100
=3,65 gam
=> nHCl= 3,65:36,5
=0,1 mol
Theo PTPƯ:
nZn=nZnCl2=nH2=1/2.nHCl=0,1:2=0,05 mol
b) m = mZn= 0,05.65 = 3,25 gam
c) VH2 = 0,05.22,4 = 1,12 lit
d) mZnCl2 = 0,05.136= 6,8 gam
Cho 13g Zn tác dụng với dung dịch HCl
a, Viết PTHH
b, tính thể tích khí hidro thu được ( đktc)
c, tính khối lượng HCl đã dùng
giúp mk nha