Chương IV- Các định luật bảo toàn

SA

Bài 3: một vật có khối lượng 50kg bắt đầu chuyển động thẳng nhanh dần đều với gia tốc 3m/s\(^2\) mặt phẳng ngang dưới tác dụng của lực kéo 200N có phương nằm ngang, chiều từ trái sang phải. Lấy g=10m/s\(^2\).

a. Cho biết tên và biểu diễn các lực tác dụng lên vật?

b. Tính hệ số ma sát giữa vật mà mặt phẳng chuyển động?

c. Tính quãng đường xe đi được trong thời gian 5s lực tác dụng.

NV
18 tháng 11 2019 lúc 20:21

> O v v < F N P F ms > > > > > x

b) Theo định luật II niuton :

\(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}=m\overrightarrow{a}\) (1)

Chiếu (1) lên Ox có :

\(F-F_{ms}=ma\)

<=> 200 - \(\mu.50.10=50.3\)

=> \(\mu=0,1\)

c) t =5s ; s=?

\(s=v_0t+\frac{1}{2}at^2=\frac{1}{2}.3.5^2=37,5\left(m\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
SA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
KR
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết