Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

TL

Bài 3: Cho 11,2 gam sắt tác dụng vừa đủ với dung dịch axit clohiđric: Fe + HCl ---> FeCl2 + H2

a) Tính thể tích khí hiđro thu được (ở đktc)?

b) Tính khối lượng muối sắt (II) clorua tạo thành?

c) Dùng lượng hidro thu được ở phản ứng trên khử đồng(II) oxit ở nhiệt độ cao theo sơ đồ sau: CuO + H2 ----> Cu + H2O. Tính khối lượng kim loại đồng thu được?

BT
4 tháng 3 2020 lúc 16:41

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,2__________0,2_______0,2

\(n_{Fe}=\frac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

\(V_{H2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

\(m_{FeCl2}=0,2.\left(56+71\right)=25,4\left(g\right)\)

\(CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O\)

______0,2____0,2______

\(m_{Cu}=0,2.64=12,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết