Bài 23. Động lượng. Định luật bảo toàn động lượng

H24

Bài 2: Một viên đạn khối lượng 1kg đang bay theo phương thẳng đứng với vận tốc 500m/s thì nổthành hai mảnh có khối lượng bằng nhau. Mảnh thứ nhất bay theo phương ngang với vận tốc 500√2 m/s. Hỏi mảnh thứ hai bay theo phương nào với vận tốc bao nhiêu?

Bài 3: Một khẩu súng đại bác nằm ngang khối lượng m= 1000kg, bắn một viên đạn khối lượng mđ = 2,5kg. Vận tốc viên đoạn ra khỏi nòng súng là 600m/s. Tìm vận tốc của súng sau khi bắn.

HQ
25 tháng 2 2021 lúc 12:32

đã gõ xong bài toán nhưng hoc24.vn lại không vào được? :D 

Bảo toàn động lượng Từ đề bài ta có:

 \(p_2=\sqrt{p^2+p_1^2}=\sqrt{\left(mv\right)^2+\left(m_1v_1\right)^2}=612\left(kg.m/s\right)\)

\(\Rightarrow v_2=\dfrac{p_2}{m_2}=1224\left(m/s\right)\)

\(\cos\left(p_2;p\right)=\dfrac{p}{p_2}\) thay số tính nốt :D 

3) Bảo toàn động lượng chiều (+) là chiều cđ của đạn:

\(0=m_sv_s+m_đv_đ\Rightarrow v_s=\dfrac{-m_đv_đ}{m_s}=-1,5\left(m/s\right)\)

vậy súng giật lùi về phía sau với độ lớn vận tốc 1,5 m/s

Bình luận (0)
ミ★ღ๖ۣۜPhoenixღ ★彡 Truy Kính Thằng Này Tặng 500 Coin
Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết