Chương 5. Nhóm Halogen

VL

Bài 2, Hòa tan hỗn hợp X gồm 8 gam MgO, 7,2 gam Fe2O3 và 8,7 gam FeCO3 vào 340gam dung dịch HCl 7,3% được dung dịch Y. Tính:

a, C% các chất tan có trong dung dịch Y?

b, Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch Y. Tính khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng?

Bài 3, Sục 8,064 lít khí clo(đktc) vào dung dịch có chứa 83 gam KI và 15,45 gam NaBrđược dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam muối khan. Tính m?

Bài 4, Cho 14,22 gam KMnO4 tác dụng hết với dung dịch HCl đặc, đun nóng. Toàn bộ khí clo sinh ra tác dụng với 500ml dung dịch NaOH 1,2M ở nhiệt độ thường. Tính khối lượng các chất tan thu được sau phản ứng?

BT
21 tháng 4 2020 lúc 17:52

Câu 3:

Thứ tự các phản ứng như sau:

\(Cl_2+2KI\rightarrow2KCl+I_2\left(1\right)\)

\(Cl_2+2NaBr\rightarrow2NaCl+Br_2\left(2\right)\)

Ta có:

\(n_{Cl2}=\frac{8,064}{22,4}=0,36\left(mol\right)\)

\(n_{KI}=\frac{83}{39+127}=0,5\left(mol\right)\)

\(n_{NaBr}=\frac{15,45}{23+80}=0,15\left(mol\right)\)

Nhận thấy: \(2n_{Cl2}>n_{NaBr}+n_{KI}\) nên clo dư.

\(n_{KCl}=n_{KI}=0,5\left(mol\right);n_{NaCl}=n_{NaBr}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m=m_{KCl}+m_{NaCl}=0,5.\left(39+35,5\right)+0,15.\left(23+35,5\right)=46,025\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
21 tháng 4 2020 lúc 18:48

làm lại câu 3 chắc có ai nói ko nhỉ ?

câu3

Hỏi đáp Hóa học

câu4

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HG
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết