Đề cương ôn tập cuối HKI

TH

Bài 2: Cần trộn H2S với SO3 theo tỉ lệ thể tích nào để được hỗn hợp có tỉ khối so với H2 =20

Mk cần gấp,giúp mk với

PC
2 tháng 1 2018 lúc 19:00

Gọi hỗn hợp là A.

Ta có: \(d_{\dfrac{A}{H_2}}=\dfrac{M_A}{2}=20\)

⇒ MA = 20 . 2 = 40 (g/mol)

Gọi x, y lần lượt là số mol của H2S và SO3

Ta có: \(M_A=\dfrac{m_A}{n_A}=\dfrac{34x+80y}{x+y}=40\)

⇔ 34x + 80y = 40x + 40y

⇔ 40y = 6x

\(\dfrac{x}{y}=\dfrac{40}{6}=\dfrac{20}{3}\) (tối giản)

Vậy: \(n_{H_2S}:n_{SO_3}=V_{H_2S}:V_{SO_3}\) = 20 : 3

Vậy cần trộn H2S với SO3 theo tỉ lệ thể tích \(V_{H_2S}:V_{SO_3}=\) 20 : 3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết