Bài 1. Chuyển động cơ học

SH

Bài 1:Một thuyền đi từ Ađến B (cách nhau 6km) mất thời gian 1h rồi đi lại từ B về A mất 1,5h. Biết vận tốc của thuyền so với nước và vận tốc nước so với bờ không đổi. Hỏi:

a) Nước chảy theo chiều nào?

b) Muốn thời gian đi từ B về A cũng là 1h thì vận tốc thuyền so với nước là bao nhiêu ?

Bài 2: Minh và Nam đứng ở hai điểm M,N cách nhau 750m trên một bãi sông. Khoảng cách từ M đến sông là 150m, từ N đến sông là 600m. tính thời gian ngắn nhất để Minh chạy ra sông múc một thùng nước mang đến chỗ Nam. Biết đoạn sông thẳng, vận tốc chạy của Minh không đổi v=2m/s, bỏ qua thời gian múc nước

Bạn nào giải giùm mình với, giải rõ một chút, có tóm tắt luôn nha. Mình cảm ơn nhìu!!!!!!!!!yeu

HT
22 tháng 10 2017 lúc 20:16

Bài 1:

Tóm tắt:

\(S_{AB}=6km\)

\(t_1=1h,t_2=1,5h\)

\(V_{thuyền},V_{nước}\) không đổi.

a,Nước chảy theo chiều nào.

b,Muốn \(t_2=1h\) thì \(V_{thuyền}=?\)

Lời giải:

a,Vì \(t_2=1,5h>t_1=1h\) và vận tốc của nước so với bờ và vận tốc của thuyền so với nước là không đổi nên nước chảy theo hướng từ A đến B.

b,Vận tốc của thuyền khi xuôi từ A về B là:
\(V_{xuôi}=V_{thuyền}+V_{nước}=\dfrac{S_{AB}}{t_1}=\dfrac{6}{1}=6\)(km/h)(1)

Vận tốc của thuyền khi ngược từ B về A là:
\(V_{ngược}=V_{thuyền}-V_{nước}=\dfrac{S_{AB}}{t_2}=\dfrac{6}{1,5}=4\)(km/h)(2)

Từ (1) và (2) ta có:
\(V_{thuyền}=\dfrac{V_{xuôi}+V_{ngược}}{2}=\dfrac{6+4}{2}=5\)(km/h)

\(V_{nước}=\dfrac{V_{xuôi}-V_{ngược}}{2}=\dfrac{6-4}{2}=1\)(km/h)

Vận tốc của thuyền khi ngược dòng để từ B đến A chỉ sau 1h là:
\(V_{ngược'}=\dfrac{S_{AB}}{t_2'}=\dfrac{6}{1}=6\)(km/h)

Vận tốc của thuyền so với nước cần lúc này là:
\(V_{thuyền'}=V_{ngược}+V_{nước}=6+1=7\)(km/h)

Vậy...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
2A
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết