Ôn tập học kỳ II

NT

bài 16. đốt cháy 2240ml khí metan trong 28000ml kk

a/ tính thể tích chất dư sau p,ứng

b/ tính thể tích khí cacbonic thu dc. biết oxi chiếm 20% thể tích kk, thể tích các khí đo ở đktc

ND
2 tháng 5 2017 lúc 20:53

PTHH: CH4 + 2O2 -to-> CO2 + 2H2O

\(V_{O_2}=20\%V_{KK}\\ < =>V_{O_2}=\dfrac{20}{100}.28000=5600\left(ml\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(\dfrac{V_{CH_4\left(đề\right)}}{V_{CH_4\left(PTHH\right)}}=\dfrac{2240}{22400}< \dfrac{V_{O_2\left(đề\right)}}{V_{O_2\left(PTHH\right)}}=\dfrac{5600}{44800}\)

=> CH4 hết, O2 dư nên tính theo \(V_{CH_4}\)

b) Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(V_{CO_2}=V_{CH_4}=2240\left(ml\right)=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết