Bài 10. Lực đẩy Ác-si-mét

H24

Bài 1: Một vật có dạng hình hộp chữ nhật, kích thước 30cm x 20cm x 10cm.

a. Tính thể tích của vật.

b. Tính lực đẩy Ác Si Mét tác dụng lên vật khi thả nó vào một chất lỏng có trọng lượng riêng là 12000 N/m3. Biết vật chìm hoàn toàn trong chất lỏng đó.

TK
28 tháng 10 2021 lúc 7:20

Đổi 30 cm =0,3 m ; 20 cm =0,2 m ; 10 cm =0,1 m

a, Thể tích của vật là

\(V_v=a\cdot b\cdot c=0,3\cdot0,2\cdot0,1=\dfrac{3}{500}\left(m^3\right)\)

b, Vì vật chìm hoàn toàn trong chất lỏng

Nên \(V_v=V_c\)

Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật

\(F_a=d_l\cdot V=12000\cdot\dfrac{3}{500}=72\left(N\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết