Chương I- Điện học

PA

Bài 1: Một bếp điện có ghi 220V – 1000W được sử dụng với hiệu điện thế 220V để đun sôi 2,5lít nước ở nhiệt độ ban đầu là 20oC thì mất một thời gian là 14phút 35 giây.

1/ Tính hiệu suất của bếp. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K.

2/ Mỗi ngày đun sôi 5lít nước ở điều kiện như trên thì trong 30 ngày sẽ phải trả bao nhiêu tiền điện cho việc đun nước này. Cho biết giá 1kWh điện là 800đồng.

Bài 2 Một hộ gia đình có các dụng cụ điện sau đây: 1 bếp điện 220V – 600W; 4 quạt điện 220V – 110W; 6 bóng đèn 220V – 100W. Tất cả đều được sử dụng ở hiệu điện thế 220V, trung bình mỗi ngày đèn dùng 6 giờ, quạt dùng 10 giờ và bếp dùng 4 giờ.

1/ Tính cường độ dòng điện qua mỗi dụng cụ.

2/ Tính điện năng tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày) và tiền điện phải trả biết 1 kWh điện giá 800 đồng.

Ampe kế có điện trở không đáng kể, vôn kế có điện trở rất lớn.

NH
26 tháng 12 2017 lúc 9:06

B1: m= D.V = 2,5 kg ; t= 14p35s = 875s

Qci= m.c.(100-20) = 2,5.4200.80= 840000J

Qtp= P.t = 1000.875= 875000J

\(H=\dfrac{Q_{ci}}{Q_{tp}}.100\%=96\%\)

2, lượng nc đun soi gấp 2 lần lượng nc ban đầu nên thời gian cũng gấp đôi=> t' = 2t .30

=> t'= 2.875.30= 52500s= 175/12 h

P= 1000W = 1 kw

công thuc hien là :A= P.t' = 1.175/12\(\approx\)14,6Kwh

=> T= 14,6.800= 11680đồng

Bình luận (0)
NH
26 tháng 12 2017 lúc 9:06

bài 2 tương tự bài 1

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NJ
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết