CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

HH

Bài 1 :Hòa tan 0.35 mol Na2CO3. 10H2O vào 234,9g nước được dd A

a) Tính C% dd A

b) Tính CM dd A

Bài 2 Cho 47g K2O vào mg dd Koh 7,93% được dd A có nồng độ 21%. Tìm m.

Bài 3: Cho 100g dd A tác dụng vừa đủ với 100g dd của một muối sắt clorua. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được a g chất kết tủa X và 186,625g dd B. Xác định công thức của X và của muối sắt clorua.

Bài 4: Cho 200g dd Ba(OH)2 18,17% vào 500g dd hỗn hợp Fe2(SO4)3 4% và CuSO4 2%. Sau khi kết thúc tất cả các phản ứng được kết tủa B và dd C.

a) Tính khối lượng kết tủa B và C% các chất trong dd C

b) Lấy B rửa sạch và nung ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi thì thu được bao nhiêu gam chất rắn?

TT
1 tháng 8 2017 lúc 23:48

Câu 1: Theo đề bài, ta có:\(n_{Na2CO3}=0,35\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Na2CO3}=106.0,35=37,1\left(g\right)\)

a) \(C\%_{ddNa2CO3}=\dfrac{37,1}{0,35.286+234,9}.100\%\approx11,07\%\)

b) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}V_{H2O\left(1\right)}=234,9.1=234,9\left(ml\right)=0,2349\left(l\right)\\V_{H2O\left(2\right)}=0,35.10.18=63\left(ml\right)=0,063\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

\(C_{M\left(ddNa2CO3\right)}=\dfrac{0,35}{0,2349+0,063}\approx1,174\left(M\right)\)

Bình luận (1)
TT
2 tháng 8 2017 lúc 0:06

Câu 2: \(n_{K2O}=\dfrac{47}{94}=0,5\left(mol\right)\)

PTHH: \(K_2O+H_2O\rightarrow2KOH\)

pư............0,5.........0,5.............1 (mol)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{KOH\left(1\right)}=56.1=56\left(g\right)\\m_{KOH\left(2\right)}=7,93\%.m\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Theo đề bài, ta có: \(\dfrac{56+7,93\%m}{47+m}.100\%=21\%\)

\(\Rightarrow m\approx352,95\left(g\right)\)

Bình luận (0)
NN
Hôm kia lúc 10:45

Dd A là chất gì

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
DO
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết