Ôn tập học kỳ II

TA

bài 1 : Biết 5gam hỗn hợp hai muối CaCo3 và CaSo4 tác dụng với 200ml dung dịch HCL thu được 448ml khí đkkc . a) Viết PTHH b) tính thành phần phần trăm của mỗi muối trong hỗn hợp đầu Bài 2 : Cho 1 lượng 13gam kẽm tác dụng vừa đủ với 100ml dd HCL A) viết PTHH B) tính nồng độ mol của dung dich HCL C) tính thể tích H2 ( đkkc) D) tính nồng độ mol % của dung dịch vừa đủ với 100ml dd HCL ?? GIÚP MIK VỚI >.<

ND
18 tháng 4 2018 lúc 12:09

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
GN
18 tháng 4 2018 lúc 14:18

Bài 1:

nCO2 = \(\dfrac{0,448}{22,4}=0,02\) mol

Pt: CaCO3 + 2HCl --> CaCl2 + H2O + CO2

0,02 mol<----------------------------------0,02 mol

% mCaCO3 = \(\dfrac{0,02\times100}{5}.100\%=40\%\)

% mCaSO4 = 100% - 40% = 60%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
11
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết