CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

TN

B1:Pha trộn 400g dung dịch Nacl 18% với 100g dung dịch Nacl 12,5% thu được dung dịch Nacl mới có nồng độ bao nhiêu %

B2:Pha trộn 400g dung dịch KOH 2,5M ( D=1,05263g(ml) ) với 400 ml dung dịch KOH 1,2M . Tính nồng độ mol dung dịch KOH thu được

B3:Hòa tan 4,48L khí HCL ở điều kiện tiêu chuẩn vào 42,7 ml nước ( D=1g/ml)thu được dung dịch HCL . Tính nồng độ mol HCL thu được

B4:Đốt cháy phốt pho trong bình chứa 6,72 L khí O2 ở điều kiện tiêu chuẩn . Biết khối lượng phốt pho đã dùng là 6,2g . Sau phản ứng chất nào còn dư và dư bao nhiêu gam

H24
22 tháng 4 2019 lúc 19:00

Bài 1:

Khối lượng chất tan 1 là:

mct1 = \(\frac{m_{dd1}.C\%_1}{100\%}\)= \(\frac{400.18}{100}\)= 72(g)

Khối lượng chát tan 2 là:

mct2 = \(\frac{m_{dd2}.C\%_2}{100\%}\)= \(\frac{100.12,5}{100}\)= 12,5(g)

Khối lượng chất tan 3 là:

mct3 = mct1 + mct2 = 72+ 12,5= 84,5(g)

Khối lượng dd 3 là:

mdd3 = mdd2 + mdd1= 100 + 400 = 500(g)

Nồng độ dd mới là:

C%3 = \(\frac{m_{ct3}}{m_{dd3}}\). 100% = \(\frac{84,5}{500}\).100= 16,9%

Bài 2:

CM = C%.\(\frac{10.D}{M}\)

Bài 4:

PT: 4P+ 5O2 --to--> 2P2O5

Số mol của oxi là:

n= \(\frac{V}{22,4}\)= \(\frac{6,72}{22,4}\)= 0,3 (mol )

Số mol của phốt pho là:

n= \(\frac{m}{M}\)= \(\frac{6,2}{31}\)= 0,2 (mol)

Ta có: nO2 : nP = \(\frac{0,3}{5}\): \(\frac{0,2}{4}\)= 0,06 > 0,05

=> Oxi dư, phốt pho hết

Số mol oxi dư là:

0,3- 0,2 = 0,1 (mol)

Khối lượng oxi dư là:

m= n. M= 0,1. 32= 3,2 (g)

Bình luận (3)
H24
27 tháng 4 2019 lúc 7:29

bạn ơi , HCl đâu phải là khí ? Nó là axit mà ?

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết