Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

H24

B1: Cho sơ đồ phản ứng sau: Cu + O2 - - -> CuO

a, cân bằng sơ đồ phản ứng

b, cho biết: Cu = 12,8

O2 = 3,2

Tính CuO ?

B2: Cân bằng các sơ đồ

a, Na2O + H2O - - ->NaOH

b, Na + H2O - - -> NaOH + H2

c, Cu + O2 - - -> CuO

d, Fe2O3 + Hcl - - -> Fecl3 + H2O

e, Fe2O3 + C - - -> Fe + CO2

g, CaCO3 + Hcl - - -> CaCl2 + Co2 + H2O

TP
25 tháng 7 2018 lúc 11:27

B1:

a) \(2Cu+O_2\rightarrow2CuO\)

b) Theo định luật bảo toàn khối lượng, khối lượng CuO thu được là:

\(m_{CuO}=m_{Cu}+m_{O_2}=12,8+3,2=16\)

B2:

a) \(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)

b) \(2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\)

c) \(2Cu+O_2\rightarrow2CuO\)

d) \(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)

e) \(2Fe_2O_3+3C\rightarrow4Fe+3CO_2\)

g) \(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+CO_2+H_2O\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết