Violympic Vật lý 8

TH

AB cach nhau 18km.Tính tg canô đi xuôi từ A-B rồi ngược lại từ B-A .biet Vcano=4,5m/s;Vdong nuoc=1,5m/s

TD
23 tháng 7 2018 lúc 9:28

Tóm tắt:

\(S_{AB}=18km\)

\(v_{cano}=4,5m\text{/}s=16,2km\text{/}h\)

\(v_{nước}=1,5m\text{/}s=5,4km\text{/}h\)

\(t_{xuôi}=?\)

\(t_{ngược}=?\)

--------------------------------------

Bài làm:

Vận tốc của cano khi xuôi dòng là:

\(v_{xuôi}=v_{cano}+v_{nước}=16,2+5,4=21,6\left(km\text{/}h\right)\)

Thời gian cano đi xuôi dòng từ A đến B là:

\(t_{xuôi}=\dfrac{S_{AB}}{v_{xuôi}}=\dfrac{18}{21,6}=\dfrac{5}{6}\left(h\right)=50'\)

Vận tốc của cano khi ngược dòng là:

\(v_{ngược}=v_{cano}-v_{nước}=16,2-5,4=10,8\left(km\text{/}h\right)\)

Thời gian cano đi ngược dòng từ B đến A là:

\(t_{ngược}=\dfrac{S_{AB}}{v_{ngược}}=\dfrac{18}{10,8}=\dfrac{5}{3}\left(h\right)=100'\)

Vậy.......................................

Bình luận (0)
DD
23 tháng 7 2018 lúc 14:01

Lời giải : Đổi : \(\left\{{}\begin{matrix}4,5m/s=16,2km/h\\1,5m/s=5,4km/h\end{matrix}\right.\)

Thời gian cano đi xuôi dòng từ A đến B là :

\(t_1=\dfrac{s}{v_1+v_2}=\dfrac{18}{16,2+5,4}=0,83h\)

Thời gian cano đi ngược dòng từ B về A là :

\(t_2=\dfrac{s}{v_1-v_2}=\dfrac{18}{16,2-5,4}=1,67h\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết