\(n_{H^{^+}}=2n_{H_2SO_4}=2\cdot0,5\cdot0,0002=0,0002\left(mol\right)\\ \Rightarrow\left[H^{^{ }+}\right]=\dfrac{0,0002}{0,5}=0,0004\left(M\right)\)
\(\left[H^+\right]=2.0,0002=0,0004\left(M\right)\)
\(n_{H^{^+}}=2n_{H_2SO_4}=2\cdot0,5\cdot0,0002=0,0002\left(mol\right)\\ \Rightarrow\left[H^{^{ }+}\right]=\dfrac{0,0002}{0,5}=0,0004\left(M\right)\)
\(\left[H^+\right]=2.0,0002=0,0004\left(M\right)\)
Trộn 300ml dd chứa đồng thời NaOH 0,1M và Ba(OH)2 0,025M với 200ml dd H2SO4 có nồng độ x mol/l thu được m gam kết tủa và 500 ml dd có pH = 2 . Hãy tính m và x ? ( coi H2SO4 và Ba(OH)2 điện li hoàn toàn cả 2 nấc ) .
Trộn 250ml dd chứa đồng thời HCl 0,08M và H2SO4 0,01M với 250ml dd Ba(OH)2 có nồng độ x mol / l thu được m gam kết tủa và 500 ml dd có pH = 12 . Hãy tính m và x ? ( coi H2SO4 và Ba(OH)2 điện li hoàn toàn cả 2 nấc ) .
Trộn lẫn 100ml dd HCl 0,1M với 300 ml dd NaCl 0,2M. Tính nồng độ ion trong dd sau khi trỗn lẫn (giả sử sau khi trộn lẫn thể tích dd thay đổi không đáng kể)?
Cho 100 cm3 dung dịch H2SO4 0,5 M vào 200 cm3 dung dịch HCl 1M thu được 300 ml dung dịch A
a. Tính nồng độ mol/l của ion H+ trong dung dịch A
b. Tính thể tích dung dịch KOH 0,5 M để trung hoà 30 cm3 dung dịch A.
c. Nếu dùng V’ cm3 dung dịch chứa 2 hidroxit là Ba(OH)2 1M và KOH 0,5 M để trung hoà 30 cm3 dd A.
Ø Viết phương trình phản ứng xảy ra dạng ion
Ø Tính thể tích V’ và khối lượng kết tủa thu được .
Trộn 200 ml dd H2SO4 pH=a với dd KOH pH =12 thu được dung dịch có pH=10 ( pH = 5 ) . Tính a
(ĐS: pH = 2).
Bài 10. Cho 40 ml dung dịch H2SO4 0,375M vào 160 ml dung dịch chứa đồng thời NaOH 0,16M và KOH 0,04M thu được dd X.
Tính pH của dung dịch X. (Coi H2SO4 phân li hoàn toàn ở 2 nấc). (ĐS: pH = 12)
Nếu cô cạn dd X thì thu được bao nhiêu gam chất rắn khan.
Tính số mol, nồng độ mol ion H+ và OH- và pH của dung dịch axit b) HNO3 0,04M c) dung dịch HCl 0.001M d) dung dịch H2SO4 0,003M e) dung dịch HNO3 có pH=2 f) dung dịch H2SO4 có pH=4 g) 200ml dung dịch H2SO4 0,01M + 100ml dung dịch HCl 0,05M Giúp em với ạ
Bài 1: Trộn X là dd H2SO4 0.02M với Y là dd NaOH 0.035M thu được dd Z có pH=2. Tính tỉ lệ về thể tích giữa dd X và dd Y? ( Coi H2SO4 điện li hoàn toàn cả hai nấc)
Bài 2: Tính V ml dd KOH 0.1M cần dùng để trung hòa 10ml dd X gồm 2 axit HCl và HNO3 có pH=2?
Bài 3: Tính V dd NaOH 1.8M cần cho vào 0.5l dd H2SO4 1M để thu được dd có pH=13. ( Coi H2SO4 điện li hoàn toàn cả 2 nấc).
Trộn lẫn 200ml dung dịch H2SO4 0,05M với 300ml dung dịch HCl 0,1M ta được dung dịch D .
a)tính nồng độ mol / l của H2SO4 , HCl và ion H+ trong dung dịch D . b)Tính pH của dung dịch D . c) Lấy 150ml dung dịch D trung hòa bởi 50ml dung dịch KOH . Tính nồng độ dung dịch KOH đem dùng