CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

VH

5. ở 20 độ C độ tan của k2so4 là 11,1g.tính nồng độ % của dung dịch ở nhiệt độ này

DT
24 tháng 4 2017 lúc 9:31

\(S_{K2SO4\left(20^oC\right)}=11,1\left(g\right)\)

Ở 20oC 100g nước hòa tan được 11,1 g K2SO4 để tạo dung dịch bão hòa

Khối lượng dung dịch mới: \(m_{dd}=m_{ct}+m_{dm}=100+11,1=111,1\left(g\right)\)

Nồng độ phần trăm dung dịch mới:\(C_{\%}=\dfrac{m_{ct}}{m_{dd}}.100\%=\dfrac{11,1}{111,1}.100\%\approx10\%\)

Bình luận (0)
TN
25 tháng 4 2017 lúc 7:59

khối lượng dung dịch K2SO4​là

mdd=mct+mdm=11,1+100=111,1(g)

nồng độ phần trăm của dung dịch là

C%=\(\dfrac{mct}{mdd}\).100%

C%K2SO4=\(\dfrac{11,1}{111,1}\).100 = \(\approx\)10%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
KS
Xem chi tiết
KS
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
V1
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết