Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

HM

2.Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72 km/h thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều và đi được 200m nữa thì dừng lại

a)Tính gia tốc và thời gian từ lúc hãm phanh đến khi dừng lại

b)Kể từ lúc hãm phanh phải mất bao nhiêu thời gian để ô tô đi thêm được 150m

NH
16 tháng 9 2019 lúc 21:30

72km/h= 20m/s

a) Gia tốc của xe là :

a= \(\frac{V^2-Vo^2}{2S}\)

= \(\frac{0^2-20^2}{2\cdot200}\)= -1m/s2

T/g từ lúc hãm phanh đến khi dừng lại:

t= \(\frac{V-Vo}{a}\)= \(\frac{0-20}{-1}\)= 20s

b) kể từ lúc hãm phanh vận tốc lúc đi được 150m là:

ADCT: \(V^2-Vo^2=2as\)

=> V= 10m/s

=> to= \(\frac{V-Vo}{a}\)​= \(\frac{10-20}{-1}\)= 10s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết