Violympic toán 9

H24

2b. Một cửa hàng buôn bán hoa quả đặt hàng 4,5 tấn cam với giá 18000đ/1kg. Tiền vận chuyển là 1600000đ. Giả sử 10% số cam bị hỏng trong quá trình vận chuyển và tất cả số cam đều bán hết. Hãy tính xem mỗi kg cam cần bán với giá bao nhiu để thu lợi 8%

H24
11 tháng 1 2019 lúc 20:57

Đổi 4,5 tấn=4500kg.

Tổng tiền vốn bỏ ra:

\(4500.18000+1600000=82.600.000\left(đ\right)\)

Khối lượng cam còn lại:

\(4500.90\%=4050\left(kg\right)\)

Mỗi kg cam phải bán:

\(\dfrac{82.600.000.108\%}{4050}\approx22027\left(đ\right)\)

Vậy phải bán mỗi kg cam với giá 22027 đồng để thu lợi 8%.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
1K
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
QQ
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết