Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

VO

200 ml dd HCl có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20 g hh CuO và Fe2O3 .

a. Viết PTHH

b. Tính klg các chất sau phản ứng

LN
21 tháng 10 2019 lúc 22:36

a. PTHH:

CuO + 2HCl \(\rightarrow\)CuCl2 + H2O

Fe2O3 + 6HCl \(\rightarrow\)2FeCl3 + 3H2O

b.Gọi số mol CuO, Fe2O3 trong 20g hh lần lượt là:a, b (mol) (a,b>0)

80a+160b=20 (1)

nHCl=0,2.3,5=0,7 (mol)

CuO + 2HCl \(\rightarrow\)CuCl2 + H2O

a .........2a ........a (mol)

Fe2O3 + 6HCl \(\rightarrow\)2FeCl3 + 3H2O

b..........6b ..........2b (mol)

2a+6b=0,7 (2)

Giải hệ pt (1) và (2):

\(\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

mCuCl2= 0,05.135=6,75(g)

mFeCl3= 0,1.162,5=16,25 (g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
21 tháng 10 2019 lúc 22:41
https://i.imgur.com/nJQ9Lu7.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
21 tháng 10 2019 lúc 23:09
https://i.imgur.com/kfFnSR3.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
MN
22 tháng 10 2019 lúc 17:41

Đặt : nCuO = x mol

nFe2O3 = y mol

<=> 80x + 160y = 20 (1)

CuO + 2HCl --> CuCl2 + H2O

x______2x_______x

Fe2O3 + 6HCl --> 2FeCl3 + 3H2O

y________6y_______2y

<=> 2x + 6y = 3.5*0.2 = 0.7 (2)

(1) , (2) :

=> x = 0.05

y = 0.1

mCuCl2 = 0.05*135 = 6.75 g

mFeCl3 = 2*0.1*162.5 = 32.5 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
AJ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết