CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

H24

1.tính khối lượng từng nguyên tử trong 20g CaCO3 

​2.Tính khối lượng của Fe3O​.Chứa số mol Fe = số mol O trong 6,72 L

LY
8 tháng 8 2016 lúc 12:14

1)

Nguyên tử khối của hợp chất CaCO3 là: 40 + 12 + 16.3 = 100 (đvc)

Khối lượng của Ca chiếm số % trong hợp chất là\(\frac{40}{100}\). 100% = 40%

\(\Rightarrow\) Khối lượng của Ca trong 20g CaCO3 là: \(\frac{20.40\%}{100\%}\) = 8 (g)

Khối lượng của C chiếm số % trong hợp chất là: \(\frac{12}{100}\). 100% = 12%

\(\Rightarrow\) Khối lượng của C trong 20g CaCOlà: \(\frac{20.12\%}{100\%}\) = 2,4 (g)

\(\Rightarrow\) Khối lượng của O trong 20g CaCO3 là: 20 - 8 - 2,4 = 9,6 (g)

Bình luận (0)
JE
8 tháng 8 2016 lúc 15:44

Bài 1: Số mol của CaCO3 là: 20 : 100 = 0,2 mol

Số mol của Ca = Số mol của CaCO3 = 0,2 mol

Khối lượng của Ca là: 0,2 . 40 = 8 gam

Số mol của C  = Số mol của CaCO3 = 0,2 mol

Khối lượng của C là: 0,2 . 12 = 2,4 gam

Số mol của O = 3 lần số mol của CaCO3 = 0,6 mol

Khối lượng của O là: 0,6 . 16 = 9,6 gam

 

Bình luận (0)
LY
8 tháng 8 2016 lúc 12:45

2)

Số mol O trong 6,72l là: n = \(\frac{6,72}{22,4}\)= 0,3 (mol)

Số mol Fe là: nFe = nO = 0,3 (mol)

Khối lượng của Fe là: m = n . M = 0,3 . 56 = 16,8 (g)

Phân tử khối của hợp chất  Fe3O4 là: 56.3 + 16.4 = 232 (đvC)

Khối lượng của Fe chiếm số % trong hợp chất là: \(\frac{56.3}{232}\) . 100% \(\approx\) 72,4%

Khối lượng của Fe3O4 là: \(\frac{16,8.100\%}{72,4\%}\) \(\approx\) 23,2 (g)

Bình luận (0)
JE
8 tháng 8 2016 lúc 15:52

Bài 2: Số mol của O2 là: 6,72 : 22,4 = 0,3 mol

=> Số mol của O là: 2 . 0,3 = 0,6 mol = Số mol Fe

Mà số mol của O = 4 lần số mol của Fe3O=> Số mol của Fe3O4 là: 0,6 : 4 = 0,15 mol

Khối lượng của Fe3O4 là: 0,15 . 232 = 34,8 gam

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
RP
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
YM
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết