Bài 22. Tác dụng nhiệt và tác dụng phát sáng của dòng điện

MM

1.Nếu nghe thấy tiếng sét sau 3 giây kể từ khi nhìn thấy chớp thì em có thể biết khoảng cách từ mình đến chỗ sét đánh là bao nhiêu k?

2. Em phải đứng vách núi ít nhất là bao nhiêu để em nghe đc tiếng vang, tiếng nói của mình? Biết rằng vận tốc truyền âm trong ko khí là 340m/s

3.Em hãy vẽ sơ đồ mạch điện gồn nguồn điện, một công tắc đóng,một bóng đèn và chỉ dòng điện chạy trong nguồn điện đó

4. Kể tên tác dụng của dòng điện

Các bạn giúp mình với. Mai mình nộp rồikhocroigianroi

LV
6 tháng 4 2017 lúc 19:30

Câu 1 :

Vận tốc truyền âm thanh trong không khí là : v = 340m/s

thời gian âm truyền trong không khí là: t=3s
ta có \(s=v.t\)
s=340m/s 3s=1020m
vậy khoảng cách la 1020m

Câu 2 :

Quãng đường truyền âm là :
\(S=v.t=340.\dfrac{1}{15}\approx22,7\left(m\right)\)

Khoảng cách từ em đến vách núi ít nhất để tại đó em nghe được tiếng vang tiếng nói của mình là :
\(d=\dfrac{S}{2}\approx\dfrac{22,7}{2}\approx11,35\left(m\right)\)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
PY
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết