CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

GH

10 Cần dùng bao nhiêu ml dd NaOh 3% D=1,05 (g/mol) và bao nhiêu ml dd NaOH 10% D=1,12(g/mol) để pha chế 2 dd NaOH 8% D=1,1(g/mol)

TP
25 tháng 8 2018 lúc 22:30

1) Gọi thể tích các dung dịch NaOH có nồng độ 3% và 10% cần dùng lần lượt là V_1 và V_2.
m_NaOH 3%= 1,05(V_1)3%= 0,0315V_1.
m_NaOH 10% =1,12(V_2)10%= 0,112V_2.
m_NaOH 8%= 1,1.2000.8% =176.
Theo đề bài ta có hệ phương trình:
0,0315V_1 + 0,112V_2= 176 ∩ V_1+ V_2 =2000 => V_1= 96000/161 (mℓ), V_2= 226000/161 (mℓ).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết