Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu

H24

1. Viết PTHH biểu diễn phản ứng cháy của metan, etilen, axetilen với oxi. Nhận xét tỉ lệ số mol CO2 và số mol H2O sinh ra sau mỗi phản ứng trên

2. Cho 11,2l hỗn hợp khí gồm C2H4, C2H2 (đktc) tác dụng hết với dung dịch brom dư, khối lượng brom đã tham gia phản ứng là 11,2g

a) Viết PTHH

b) Tính % thể tích mỗi khí trong hỗn hợp

MN
24 tháng 3 2019 lúc 17:50

1.

+) CH4 + 2O2 -to-> CO2 + 2H2O

nCO2/nH2O=1/2

+) C2H4 + 3O2 -to-> 2CO2 + 2H2O

nCO2/nH2O=1/1

+) C2H2 + 5/2 O2 -to-> 2CO2 + H2O

nCO2/nH2O=2/1

2. Bài này thể tích khí là 1.12(l) mới làm ra nha bạn

Đặt: nC2H4= x (mol), nC2H2=y (mol)

nhh= x + y= 1.12/22.4=0.05 (mol) (1)

C2H4 + Br2 --> C2H4Br2

C2H2 + 2Br2 --> C2H2Br4

nBr2= x + 2y =11.2/160=0.07 (mol) (2)

Giải pt (1) và (2) ta có :

x= 0.03

y=0.02

Vì: % thể thích tương ứng với % số mol nên:

%nC2H4=0.03/0.05 * 100=60%

%nC2H2=0.02/0.05 *100= 40%

Chúc bạn học tốt <3

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
NR
Xem chi tiết