Ôn tập học kỳ II

NP

1. Nêu cách phân biệt CaO, MgO, Na2O đều là chất bột màu trắng bằng thuốc thử tự
chọn.
2. Cần lấy bao nhiêu gam tinh thể CuSO4.5H2O và bao nhiêu gam dung dịch CuSO4 4%
để điều chế 500 gam dung dịch CuSO4 8%.

 

KS
14 tháng 3 2022 lúc 11:22

undefined

Bình luận (0)
NG
14 tháng 3 2022 lúc 11:26

Câu 2.

Gọi \(m_{CuSO_4.5H_2O}=x\left(g\right);m_{CuSO_44\%}=y\left(g\right)\)

\(\Rightarrow x+y=500\left(1\right)\)

Khối lượng \(CuSO_4\) có trong tinh thể \(CuSO_4.5H_2O\) là:

\(m=\dfrac{x}{250}\cdot160=\dfrac{16}{25}x\left(g\right)\)

Khối lượng \(CuSO_4\) có trong \(CuSO_44\%\) là:

\(m=\dfrac{y\cdot4\%}{100\%}=\dfrac{y}{25}\left(g\right)\)

Khối lượng \(CuSO_4\) có trong \(CuSO_48\%\) là:

\(m=\dfrac{500\cdot8\%}{100\%}=40g\)

Bảo toàn cơ năng: 

\(\Rightarrow\dfrac{16}{25}x+\dfrac{y}{25}=40\Rightarrow16x+y=1000\left(2\right)\)

Từ (1) và (2)\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=\dfrac{100}{3}\approx33,33g\\y=\dfrac{1400}{3}\approx466,67g\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết