Bài 4. Sự rơi tự do

VN

1 Một oto bắt đầu xuất phát chuyển động thẳng nhanh dần đều,sau 15s đầu vận tốc của xe đạt 72km/h,tính:

  a Độ lớn gia tốc của vật?

  b Quãng đg vật đi được trong 15s đó?

  c Sau bao lâu kể từ lúc bắt đầu chuyển động thì xe đạt vận tốc 144km/h?

DQ
28 tháng 12 2020 lúc 14:45

a. Đổi 72 km/h = 20 m/s

Độ lớn gia tốc của vật là:

\(a=\dfrac{v-v_0}{t}=\dfrac{20}{15}=\dfrac{4}{3}\) (m/s2)

b. Quãng đường vật đi được trong 15 s đó là:

\(s=\dfrac{at^2}{2}=150\) (m)

c. Đổi 144 km/h = 40 m/s

Thời gian để xe đạt được vận tốc đó là:

\(t=\dfrac{v-v_0}{a}=\dfrac{40}{\dfrac{4}{3}}=30\) (s)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MG
Xem chi tiết