CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

LB

1. Cho 5,6g hỗn hợp Mg, Zn, Al tác dụng với 100g dung dịch HCl 25,55% . Hỗn hợp kim loại có bị hoà tan hết không? Vì sao?

GN
10 tháng 2 2018 lúc 20:15

mHCl = \(\dfrac{25,55.100}{100}=25,55\) (g)

=> nHCl = \(\dfrac{25,55}{36,5}=0,7\) mol

Pt: Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2

.....Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

.....2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

Giả sử trong hh chỉ có Mg

nMg = \(\dfrac{5,6}{24}=0,23\) mol

Pt: Mg +......2HCl

0,23 mol-> 0,46 mol < 0,7 mol

=> HCl dư

<=> Hh Mg, Zn, Al bị hòa tan hết

Bình luận (0)
GN
10 tháng 2 2018 lúc 20:18

cái pt: Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2 bn bổ sung đầy đủ giùm mk nha, mk quên ghi rồi

Bình luận (1)
GN
22 tháng 2 2018 lúc 13:00

bài này bn xét 2 TH max, min luôn nha

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QL
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết