CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

TN

1. cho 5,6 g sắt phản ứng hoàn toàn với dung dịch HCL phản ứng xảy ra theo sơ đồ phản ứng sau:

Fe+2HCL -> FeCl2+H2

a) lập phương trình hóa học theo sơ đồ phản ứng trên

b) tính thể tích hiđro ở (đktc)

c)tính khối lượng FeCl2 tạo thành sau phản ứng

2. cho 6,5 g zn tác dụng HCl tạo thành muối kẽm clorua

, a)cho toàn bộ khí h2thu được qua

3. ) viết phương trình phản ứng

b) thể tích h2 thu đc ở đktc

H24
18 tháng 4 2017 lúc 16:05

1, a, Ta co pthh

Fa + 2HCl -\(^{t0}\)\(\rightarrow\)FeCl2 + H2

b, Theo de bai ta co

nFe=\(\dfrac{5,6}{56}=0,1mol\)

Theo pthh

nH2=nFe=0,1 mol

\(\Rightarrow\)VH2=0,1 .22,4= 2,24 l

c, Theo pthh

nFeCl2=nFe=0,1 mol

\(\Rightarrow\)mFeCl2=0,1.127=12,7 g

Bình luận (0)
H24
18 tháng 4 2017 lúc 16:08

2,

a, Ta co pthh

Zn + HCl \(\rightarrow\)ZnCl2 + H2

b, Theo de bai ta co

nZn=\(\dfrac{6,5}{65}=0,1mol\)

Theo pthh

nH2=nZn=0,1 mol

\(\Rightarrow\)VH2=0,1 .22,4=2,24 l

Bình luận (0)
TT
18 tháng 4 2017 lúc 20:08

1

nFe =\(\dfrac{5,6}{56}\) =0,1 (mol)

Có PTHH: Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 +H2

Vậy(mol) :0,1 \(\rightarrow\) 0,2 \(\rightarrow\) 0,1\(\rightarrow\) 0,1

thể tích khí hidro ở đktc là:

VH2=0,1 .22,4 =2,24(l)

khối lượng FeCl2 tạo thành sau phản ứng là:

mFeCl2= 0,1.(56+35,5.2)=127,1(g)

2.:

nZn=\(\dfrac{6,5}{65}\)=0,1(mol)

Có PTHH: Zn +2HCl \(\rightarrow\) ZnCl2+H2\(\uparrow\)

vậy (mol):0,1 \(\rightarrow\) 0,2\(\rightarrow\) 0,1 \(\rightarrow\) 0,1

thể tích khí hidro thu đc ở đktc là :

VH2=0,1.22,4=2,24(l)

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
EE
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết