CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

NH

1, cho 12,8g đồng tác dụng với oxi. Tính khối lượng chất sản phẩm thu đươch?

2, cho 11,2g sắt tác dụng với axit HCL. Tính thể tích khí thu được ở đktc và khối lượng HCL đã phản ứng

3, cho 13g kẽm tác dụng với oxi. Tính khối lượng chất sản phẩm thu được

AD
5 tháng 6 2020 lúc 15:20

1/

PTPƯ : \(2Cu+O_2\underrightarrow{t^o}2CuO\)

\(n_{Cu}=\frac{12,8}{64}=0,2\left(mol\right)\)

Theo pt : \(n_{CuO}=n_{Cu}=0,2\left(mol\right)\\ =>m_{CuO}=0,2.80=16g\)

2/

PTPỨ : \(Fe+2HCL\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

\(n_{Fe}=\frac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

Theo pt :

\(n_{H2}=n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{H2}=0,2.22,4=4,48l\)

Theo pt :

\(n_{HCl}=2n_{Fe}=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,4.36,5=14,6g\)

3/

PTPƯ : \(2Zn+O_2\underrightarrow{t^o}2ZnO\\ n_{Zn}=\frac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

Theo pt : \(n_{ZnO}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{ZnO}=0,2.81=16,2g\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
QB
Xem chi tiết
QB
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết