Kiểm tra 1 tiết: Hiđro-Đề 1

NT
13 tháng 3 2022 lúc 20:42

a.b.\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{8}{160}=0,05mol\)

\(Fe_2O_3+3H_2\rightarrow\left(t^o\right)2Fe+3H_2O\)

 0,05        0,15            0,1                  ( mol )

\(m_{Fe}=n.M=0,1.56=5,6g\)

\(V_{H_2}=n.22,4=0,15.22,4=3,36l\)

c.\(n_{O_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05mol\)

\(3Fe+2O_2\rightarrow\left(t^o\right)Fe_3O_4\)

0,1    > 0,05                    ( mol )

0,075     0,05           0,025  ( mol )

\(m_{Fe_3O_4}=n.M=0,025.232=5,8g\)

\(m_{Fe\left(dư\right)}=n.M=\left(0,1-0,075\right).56=1,4g\)

 

 

Bình luận (0)
H24
13 tháng 3 2022 lúc 20:45

Fe2O3+3H2-to>2Fe+3H2O

0,05------0,15-----0,1

n Fe2O3=\(\dfrac{8}{160}=0,05mol\)

=>VH2=0,15.22,4=3,36l

=>m Fe=0,1.56=5,6g

3Fe+2O2-to>Fe3O4

        0,05--------0,025

n O2=\(\dfrac{1,12}{22,4}\)=0,05 mol

=> Fe dư

=>m Fe3O4=0,025.232=5,8g

Bình luận (0)
NM
13 tháng 3 2022 lúc 20:50

nFe2O3 = 8:160 = 0,05 (mol) 
pthh : Fe2O3 + 3H2 -t-->2 Fe +3H2O 
        0,05 -------> 0,15--->0,1--->0,15(mol)
mFe= 0,1 . 56=5,6 (g)
VH2 = 0,15.22,4=3,36(l)

nO2=1,12 :22,4 =0,05 (mol)
 pthh : 3Fe + 2O2 -t--> Fe3O4
                       0,05 ----> 0,025(mol)
=> mFe3O4= 0,025 . 232 =5,8 ( g)       

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AH
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
TJ
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết