Đề cương ôn tập cuối HKI

BN
28 tháng 12 2020 lúc 9:33

Câu 1:

a)    Ca  + 2HCl  --> CaCl2   +  H2

b)     nCa = \(\dfrac{20}{40}\) = 0,5 mol

=> nHCl phản ứng = 0,5.2 = 1mol

<=> mHCl = 1.36,5 = 36,5 gam

c)  nH2 = nCa = 0,5 mol 

=> V H2 = 0,5 .22,4 = 11,2 lít

Câu 2: 

a)  2Al  +  3H2SO4 → Al2(SO4)3   + 3H2

b) nH2 =\(\dfrac{2,8}{22,4}\)= 0,125 mol 

Theo tỉ lệ phản ứng => nAl phản ứng = \(\dfrac{nH_2.2}{3}\) = \(\dfrac{0,25}{3}\) mol

=> mAl phản ứng =\(\dfrac{0,25}{3}\) . 27= 2,25 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết