Cho 20g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1g H2 bay ra. Khối lượng muối clorua tạo ra trong dung dịch là bao nhiêu gam ?
40,5 g B. 45,5g C. 55,5g D. 65.5g
Cho 20g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1g H2 bay ra. Khối lượng muối clorua tạo ra trong dung dịch là bao nhiêu gam ?
40,5 g B. 45,5g C. 55,5g D. 65.5g
Nêu các tính chất vật lí của khí clorua?
Hdro clorua là khí không màu, mùi xốc, nặng hơn không khí, khí clorua tan nhiều trong nước tạo thành dung dịch axit, ở 0oC một thể tích nước hòa tan 500 thể tích hidro clorua
Có các chất sau: axit sunfuric, nước, kaliclorua rắn. Hãy viết phương trình của hóa học của các phản ứng để điều chế hidro clorua
Hãy dẫn ra những phản ứng hóa học của axit clohidric để làm thí dụ:
a) Đó là những phản ứng oxi hóa khử
b) Đó không phải là là những phản ứng oxi hóa khử
Những phương trình phản ứng hóa học chứng minh:
a) Axit clohiđric tham gia phản ứng oxi hóa – khử với vai trò là chất khử:
b) Axit clohiđric tham gia phản ứng không oxi hóa – khử:
CaCO3 + 2HCl \(\rightarrow\) CaCl2 + CO2 + H2O.
CuO + 2HCl \(\rightarrow\) CuCl2 + H2O.
Trả lời bởi Lưu Hạ VyBản chất của các phản ứng điều chế hidro clorua bằng phương pháp sunfat và phương pháp tổng hợp khác nhau như thế nào? Các phương pháp trên đã dựa vào những tính chất hóa học nào của các chất tham gia phản ứng?
Bản chất của phương pháp sunfat là dùng phản ứng trao đổi.
NaCl + H2SO4 \(\rightarrow\) NaHSO4 + HCl.
Bản chất của phương pháp tổng hợp là dùng phương pháp hóa hợp (phản ứng oxi hóa – khử).
H2 + Cl2 \(\rightarrow\) 2HCl.
Trả lời bởi Lưu Hạ VySục khí Cl2 qua dung dịch Na2CO3 thấy có khí CO2 thoát ra. Viết phương trình hóa học của các phản ứng đã xảy ra?
Cl2 + H2O ⇌⇌ HCl + HClO
2HCl + Na2CO3 \(\rightarrow\)2NaCl + CO2\(\uparrow\) + H2O
Tính nồng độ của hai dung dịch axit clohidric trong các trường hợp sau:
a) Cần phải dùng 150ml dung dịch HCl để kết tủa hoàn toàn 200g dung dịch AgNO3 8,5%.
b) Khi cho 50g dung dịch HCl vào một cốc đựng NaHCO3 thì thu được 2,24 lít khí ở đktc.
a)nAgNO3 = 200 x 8,5 / 100 x 170 = 0,1 mol.
Phương trình hóa học của phản ứng:
HCl + AgNO3 AgCl + HNO3
nHCl = 0,1 mol.
CM(HCl) = 0,1 / 0,15 = 0,67 mol/l.
b) nCo2 = 2,24 /22,4 = 0,1 mol.
Phương trình hóa học của phản ứng:
HCl + NaHCO3 \(\rightarrow\) NaCl + CO2 + H2O.
nHCl = 0,1 mol.
C%HCl = 36,5 x 0,1 /50 x 100% = 7,3%.
Trả lời bởi Lưu Hạ Vy
C: đúng
nH2 = 1/2 =0,5 mol.
Mg + 2HCl \(\rightarrow\)MgCl2 + H2
Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2
nMg = x; nFe = y.
nH2 = x + y = 0,5 mol.
mhh = 24x + 56x = 20g.
Giải hệ phương trình ta có x = y =0,25 mol.
mMgCl2 = 0, 25 × 95 = 23,75g.
mFeCl2 = 0,25 × 127 = 31,75g
Khối lượng muối clorua = 23,75 + 31,75= 55,5
Trả lời bởi Lưu Hạ Vy