HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Phát biểu nào dưới đây không đúng?
A. Propan-2-amin (isopropyl amin) là một amin bậc hai
B. Tên gọi thông dụng của benzen amin (phenyl amin) là anilin
C. Có bốn đồng phân cấu tạo amin có cùng công thức phân tử C3H9N
D. Dãy đồng đẳng amin no, đơn chức , mạch hở có công thức CnH2n+3N
Một loài thực vật, cho cây hoa đỏ (P) tự thụ phấn, thu được F1 gồm 56,25% cây hoa đỏ; 18,75% cây hoa hồng; 18,75% cây hoa vàng; 6,25% cây hoa trắng. Lai phân tích cây hoa đỏ dị hợp tử về 2 cặp gen ở F1, thu được Fa. Theo lí thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?
I. F1 có 6 loại kiểu gen quy định kiểu hình hoa đỏ.
II. Các cây hoa đỏ F1 giảm phân đều cho 4 loại giao tử với tỉ lệ bằng nhau.
III. Fa, có số cây hoa vàng chiếm 25%.IV. Fa, có số cây hoa đỏ chiếm tỉ lệ lớn nhất.
A. 1
B. 2
C. 3
D. 4
Hòa tan hết m gam kim loại M cần dùng 136 gam dung dịch HNO3 31,5%. Sau khi kết thúc phản ứng thu được dung dịch X và 0,12 mol khí NO duy nhất. Cô cạn dung dịch X thu được (2,5m + 8,49) gam muối khan. Kim loại M là
A. Ca
B. Mg
C. Zn
D. Cu
Cách nào sau đây thường dùng để điều chế kim loại Ca?
A. Dùng Al để khử CaO ở nhiệt độ cao
B. Dùng Ba để đẩy Ca ra khỏi dung dịch CaCl2.
C. Điện phân CaCl2 nóng chảy
D. Điện phân dung dịch CaCl2 có màng ngăn
Đốt cháy hoàn toàn m gam một este X (có công thức C n H 2 n - 4 O 2 ), thu được V lít CO2 (đkc) và x gam H2O. Biểu thức liên hệ giữa m với V, x là
A. m = 2 , 5 V - 7 x 9 .
B. m = 1 , 25 V + 7 x 9 .
C. m = 1 , 25 V - 7 x 9 .
D. m = 1 , 25 V - 9 x 7 .
Nguyên tố R tạo hợp chất khí với hiđro có công thức RH3. Mặt khác trong công thức oxit cao nhất R chiếm 43,66% về khối lượng. R là:
A. Si = 28.
B. P = 31.
C. S = 32.
D. N = 14.
Thí nghiệm nào sau đây có xảy ra ăn mòn điện hóa học
A. Cho miếng nhôm vào dung dịch NaOH
B. Ngâm miếng hợp kim Fe-Cu trong dung dịch muối ăn
C. Cho miếng Na vào dung dịch CuSO4
D. Đốt miếng gang (hợp kim Fe-C) trong bình chứa khí oxi
Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe, Fe3O4, FeS (trong đó nguyên tố oxi chiếm 12,5% về khối lượng) trong dung dịch chứa a mol KNO3 và 0,43 mol H2SO4 (loãng), sau phản ứng thu được khi NO (sản phẩm khử duy nhất của N+5 và dung dịch Y. Cho Y phản ứng vừa đủ với 740ml dung dịch KOH 1M, thu được 21,4 gam kết tủa và dung dịch Z chứa 101,14 gam hỗn hợp muối. Giá trị của a là
A. 0,38.
B. 0,40.
C. 0,42.
D. 0,44.
Hòa tan hoàn toàn một lượng Ba vào dung dịch chứa a mol HCl thu được dung dịch X và a mol H2. Trong các chất sau: Na2SO4, Na2CO3, Al, Al2O3, AlCl3, Mg, NaOH, NaHCO3. Số chất tác dụng được với dung dịch X là
A. 5.
B. 4.
C. 6.
D. 7.