Hoà tan hoàn toàn 1,1 gam hỗn hợp gồm một kim loại kiềm X và một kim loại kiềm thổ Y (Mx < My) trong dung dịch HCl dư thu đc 1,12 lít khí H2 ( đktc). Kim loại X, Y là
Hoà tan hoàn toàn 1,1 gam hỗn hợp gồm một kim loại kiềm X và một kim loại kiềm thổ Y (Mx < My) trong dung dịch HCl dư thu đc 1,12 lít khí H2 ( đktc). Kim loại X, Y là
Cho 7,40 gam hỗn hợp kim loại Ag, Al, Mg tan hết trong dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được hỗn hợp sản phẩm khử X ( gồm 0.015 mol S và 0,0125 mol H2S) và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu đc bao nhiêu gam muối khan?
Những bài này muốn nhanh thì sử dụng công thức giải nhanh.
nSO4(tạo muối) = nSO2 + 3nS +4nH2S
=> nSO4 =0,015*3 + 0,0125*4 = 0,095
=> mmuối = mKL + mSO4 = 7,4 + 0,095*96 = 16,52 g.
S(+6) + 6e -> S
0,015<-0,09->0,015
S(+6) + 8e -> S(-2)
0,0125<-0,1->0,0125
=> tổng số mol e cho (nhận) = tổng số mol SO4(2-) trong muối
=> n(e nhận) = n[SO4(2-) trong muối] = 0,09 + 0,1 = 0,19 (mol)
=> mMuối = m(kim loại) + m[SO4(2-)] = 7,4 + 0,19.96 = 25,64(g)
Giải gấp jum e ạ
Hoà tan hoàn toàn 10,42g hon hợp X gom fes ,cu2s ,fes2, mgs ,zns, trong dung dich h2so4 đặc nóng thu dc dung dich Y chỉ chứa m(g) hỗn hợp các muoi sunfat trung hoà và có 11,2 lít so2 là sp khử duy nhất.Thêm từ từ dd Ba(OH)2 den dư vào dd Y thì lựơng kết tủa lớn nhất là 43,96 g. tìm m? Mn giải pương páp lp 9 júp e ạ
Bạn học lớp nhiêu, bài này ở cấp thpt rồi đấy. giải theo cách lp9 thì dài lắm.
@Rainbow bài này hình như em có hỏi cô một lần rồi đúng ko?
http://tin.tuyensinh247.com/dap-an-de-thi-vao-lop-10-mon-hoa-chuyen-ha-noi-2017-c29a33552.html