Số?
Một chiếc tàu biển đi với vận tốc 33,7 km/h. Quãng đường đi được của chiếc tàu đó trong 4 giờ là km.
Số?
Một chiếc tàu biển đi với vận tốc 33,7 km/h. Quãng đường đi được của chiếc tàu đó trong 4 giờ là km.
Một chú chim cắt có thể bay với vận tốc 108 m/s. Hỏi trong 15 giây, chú chim cắt có thể bay được hơn 1 km hay không?
Quãng đường chú chim cắt bay được trong 15 giây là:
108 × 15 = 1 620 (m)
Đổi: 1 620 m = 1,62 km > 1 km
Vậy trong 15 giây, chú chim cắt có thể bay được hơn 1 km.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtDịp nghỉ lễ, chú Luân bắt đầu lái xe máy về quê lúc 7 giờ sáng. Chú ấy về đến nhà lúc 10 giờ sáng. Hỏi quãng đường về quê dài bao nhiêu ki-lô-mét, biết rằng chú Luân đi với vận tốc trung bình 55 km/h?
Chú Luân về quê hết thời gian là:
10 giờ – 7 giờ = 3 giờ
Quãng đường về quê dài số ki-lô-mét là:
55 × 3 = 165 (km)
Đáp số: 165 km.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtSố?
Sau trận lũ quét, thầy Nam đi bộ trở lại điểm trường cách nơi xuất phát 9 km. Do đường đi nhiều đồi núi nên thầy chỉ đi được với vận tốc 1,5 km/h.
Thời gian trở lại điểm trường của thầy Nam là giờ.
Thời gian trở lại điểm trường của thầy Nam là 6 giờ.
Giải thích: Thời gian trở lại điểm trường của thầy Nam là: 9 : 1,5 = 6 (giờ)
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtMột vận động viên khuyết tật trượt tuyết với vận tốc 24 m/s. Hỏi vận động viên đó hoàn thành quãng đường 600 m trong thời gian bao lâu?
Vận động viên đó hoàn thành quãng đường 600 m trong thời gian là:
600 : 24 = 25 (giây)
Đáp số: 25 giây.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtChọn câu đúng.
Một chiếc thuyền xuôi dòng từ thành phố A đến thành phố B cách 75 km với vận tốc 30 km/h. Sau đó thuyền ngược dòng từ thành phố B trở về thành phố A với vận tốc 25 km/h. Thời gian về dài hơn thời gian đi là:
A. 0,5 giờ B. 1 giờ C. 1,5 giờ
Đáp án đúng là: A
Thời gian đi là: 75 : 30 = 2,5 (giờ)
Thời gian về là: 75 : 25 = 3 (giờ)
Thời gian về dài hơn thời gian đi là: 3 – 2,5 = 0,5 (giờ)
Đáp số: 0,5 giờ.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtSố?
s (km) | 28 | 451 | 4 500 | 42,2 |
v (km/h) | 14 | 90,2 | 1 000 | 8,44 |
t (giờ) | 2 | 5 | 4,5 | 5 |
Một con tàu thám hiểm bay đến Mặt Trăng với vận tốc 30 000 km/h hết 14 giờ. Tính quãng đường bay của con tàu đó.
Quãng đường bay của con tàu đó là:
30 000 × 14 = 420 000 (km)
Đáp số: 420 000 km.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtChọn câu trả lời đúng.
Một chiếc xe tải đi giao hàng từ nhà kho A qua các điểm giao hàng B, C và D rồi quay lại nhà kho A (như hình vẽ). Biết vận tốc của xe trên đường đi là 45 km/h và tại mỗi điểm giao hàng xe dừng lại đúng 15 phút. Tổng thời gian đi và giao hàng của xe là:
A. 45 phút B. 1 giờ 20 phút C. 2 giờ D. 2 giờ 5 phút
Tổng quãng đường đi từ A qua các điểm giao hàng B,C và D rồi quay lại A là:
20 + 10 + 10 + 20 = 60 (km)
Tổng thời gian xe tải đi từ A đến B, B đến C, C đến D và D về A là:
60 : 45 = \(\frac{4}{3}\)(giờ)
Thời gian xe dừng lại ở các điểm là:
15 x 3 = 45 phút = $\frac{3}{4}$ giờ
Tổng thời gian đi và giao hàng của xe tải là:
$\frac{4}{3} + \frac{3}{4} = \frac{{25}}{{12}}$ giờ = 2 giờ 5 phút
Chọn đáp án D.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc ĐạtMột đoàn tàu hỏa rời ga A lúc 6 giờ 10 phút và đến ga B lúc 10 giờ 40 phút. Tính khoảng cách giữa ga A và ga B. Biết tàu hỏa đi với vận tốc 80 km/h.
Thời gian tàu hỏa đi từ ga A tới ga B là:
10 giờ 40 phút – 6 giờ 10 phút = 4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
Khoảng cách giữa ga A và ga B là:
80 × 4,5 = 360 (km)
Đáp số: 360 km.
Trả lời bởi Nguyễn Quốc Đạt
Một chiếc tàu biển đi với vận tốc 33,7 km/h. Quãng đường đi được của chiếc tàu đó trong 4 giờ là 134,8 km.
Giải thích: Quãng đường đi được của chiếc tàu đó là: 33,7 × 4 = 134,8 (km)
Trả lời bởi Nguyễn Quốc Đạt