Hóa học 11

Rk

Xin giúp mình với ạ!

Cho 1g NaOH vào 200ml dd H3PO4 0,05M , thu được dd X. Tính khối lượng muối khan có trong dd X.

HH
1 tháng 11 2020 lúc 21:37

\(n_{H_3PO_4}=0,05.0,2=0,01\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=\frac{1}{23+16+1}=0,025\left(mol\right)\)

\(\frac{n_{NaOH}}{n_{H_3PO_4}}=\frac{0,025}{0,01}=2,5\)

\(2< 2,5< 3\Rightarrow\) Tạo cả 2 muối \(Na_2HPO_4,Na_3PO_4\)

\(\Rightarrow H_3PO_4+2NaOH\rightarrow Na_2HPO_4+2H_2O\)

\(0,01---0,02---0,01\)

\(H_3PO_4+3NaOH\rightarrow Na_3PO_4+3H_2O\)

\(----0,005----\frac{1}{600}\)

\(\Rightarrow m_{mk}=n_{Na_2HPO_4}.M_{Na_2HPO_4}+n_{Na_3PO_4}.N_{Na_3PO_4}\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết