Bài 2. Chuyển động thẳng đều

NP

Vào lúc 7h sáng , một người đi xe đạp xuất phát từ thành phố A với vận tốc 15 km /h hướng về thành phố B cách A 240 km . Lúc 8h sáng , một người khác đi xe mô tô xuất phát từ thành phố B đi về hướng A với vận tốc 60 km / h .

a/ Lúc 9h00 , hai người cách nhau bao xa ?

b/ Hai người cách nhau 50km lúc mấy giờ ?

HELP ME !!!!!!

TD
7 tháng 9 2018 lúc 15:50

Bài giải:

a) Thời gian người thứ nhất đã đi được lúc 9h là:

\(t_1=9-7=2\left(h\right)\)

Quãng đường người thứ nhất đã đi được lúc 9h là:

\(S_1=v_1\cdot t_1=15\cdot2=30\left(km\right)\)

Thời gian người thứ hai đã đi được lúc 9h là:

\(t_2=9-8=1\left(h\right)\)

Quãng đường người thứ hai đã đi được lúc 9h là:

\(S_2=v_2\cdot t_2=60\cdot1=60\left(km\right)\)

Khoảng cách của hai xe lúc 9h là:

\(\Delta S=S-S_1-S_2=240-30-60=150\left(km\right)\)

Vậy ......................................

Bình luận (2)
DN
8 tháng 9 2018 lúc 19:21

Tóm tắt:

v = 15km/h

s = 240km

v' = 60km/h

s' = 50km

____________

a) s" = ?

b) t = ?

Giải:

Từ lúc xuất phát đến 9h , người đi xe đạp và moto đi trong thời gian lần lượt là:

t1 = 9 - 7 = 2 (h)

t2 = 9 - 8 = 1 (h)

Quãng đường tương ứng họ đi được lần lượt là:

s1 = v . t1 = 30 (km)

s2 = v' . t2 = 60 (km)

Khoảng cách giữa họ lúc này là:

s" = s - s1 - s2 = 150 (km)

b) Gọi t là thời gian họ cách nhau 50km, chọn mốc thời gian lúc 7h.

*TH họ chưa gặp nhau:

Thời gian moto đi sau xe đạp là:

t' = 8h - 7h = 1h

Ta có:

vt + v' . (t - t') = s - s'

Hay 15t + 60t - 60 = 190

<=> 75t - 60 = 190

<=> t ~ 3,3 (h)

Thời điểm lúc này là:

7h + 3,3h = 10,3h = 10h18'

*TH họ đã gặp nhau:

Ta có:

v'. (t - t') - s + vt = s'

Hay 60t - 60 - 240 + 15t = 50

<=> 45t - 180 = 50

<=> t ~ 5,1 (h)

Thời điểm lúc này là:

7h + 5,1h = 12,1h = 12h6'

Vậy....

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết