Bài 1. Sự phụ thuộc của cường độ dòng diện vào hiệu điện thế giữa hai đầu vật dẫn

AH
U (V) 0 1.0 3.5 6.0
I (A) 0 0.75 1.05 1.50

Hãy trả lời câu hỏi lúc đầu : Em hãy dự đoán giá trị trong các ô trống ở Bảng và trình bày lập luận để có kết quả đó.

H24
16 tháng 8 2017 lúc 21:43
U(V) 0 1 2,5 3,5 5 6
I(A) 0 0,3 0,75 1,05 1,50 1,8

Áp dụng công thức \(\dfrac{I1}{I2}=\dfrac{U1}{U2}\) nhé !

Vd đặt U1=x Ta có \(\dfrac{I1}{I2}=\dfrac{U1}{U2}->\dfrac{0,75}{1,05}=\dfrac{x}{3,5}=>x=2,5V\)

Tương tự \(\dfrac{x}{0,75}=\dfrac{1}{2,5}=>x=0,3A\)

Tiếp theo \(\dfrac{1,05}{1,5}=\dfrac{3,5}{x}=>x=5V\)

\(\dfrac{1,5}{x}=\dfrac{5}{6}=>x=1,8A\)

Tùy theo chỗ trống cần điền là U hay I thì bạn đặc x theo chỗ trống cần điền nhé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
T9
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
OK
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết