Bài 17: Phản ứng oxi hóa khử

CN

Từ 48 tấn S có thể sản xuất ra bao nhiêu tấn H2SO4. biết hiệu suất phản ứng là 75%.......Mong các anh chị giúp đỡ ạ

KV
8 tháng 4 2018 lúc 10:28

48 tấn = 48000kg

MS = 32g/mol = 0.032kg/mol

MH2SO4 = 98g/mol = 0.098kg/mol

ns = \(\dfrac{48000}{0.032}=1500000\) mol

S + O2 ----- > SO2 (1)

S: 1 mol : 1500000 mol

O2 : ko cần biện luận

SO3 : 1mol : 1500000 mol

2SO2 + O2 -> 2SO3 (2)

S: 2 mol : 1500000 mol

O2 : ko cần biện luận

SO3 : 2 mol : 1500000 mol

SO3 + H2O -> H2SO4 (3)

S: 1 mol : 1500000 mol

O2 : ko cần biện luận

SO3 : 1mol : 1500000 mol

mH2SO4 = 1500000 x 0.098 = 147000kg = 14.7 tấn

mà hiệu suất phản ứng chỉ đạt 75% nên ta nó

mH2SO4 = 14.7 x \(\dfrac{75}{100}=11.025\)tấn

oksai sót j xin bỏ qua nha ahihi >< chúc cậu học tốt nhá :*

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết