CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

QM

Trong 8,8 g CO2 có bao nhiêu g nguyên tố C?Bao nhiêu g nguyên tố O?

HP
26 tháng 12 2017 lúc 13:39

\(n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2mol\)

\(n_C=n_{CO_2}=0,2mol\rightarrow m_C=0,2.12=2,4gam\)

mO=\(m_{CO_2}-m_C=8,8-2,4=6,4gam\)

Bình luận (0)
H24
26 tháng 12 2017 lúc 15:30

Ta có: nCO2=0,2(mol)

lại có: nC=nCO2=0,2 (mol)

=> mC=n.M=0,2.12=2,4(g)

=> mO=mCO2-mC=8,8-2,4=6,4(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PA
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
RL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết