Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

BB

Trộn 50ml dung dịch Na2CO3 0,2M với 100ml đung dịch CaCl2 0,15M

a, Tính Nồng độ Mol các chất sau p.ứng

b, Lọc lấy kết tủa cho phá hết với đe HCl 14,6%

Giải chi tiết thì tốt ạ !mình cảm ơn trước

BB
8 tháng 7 2019 lúc 22:13

Câu b là co phản ứng chứ không phải "phá" nha

Bình luận (0)
NL
8 tháng 7 2019 lúc 22:42

nNa2CO3=0,05.0,2=0,01

nCaCl2=0,1.0,15=0,015

a. Na2CO3 + CaCl2 --> 2NaCl + CaCO3

0,01 --> 0,01-->0,02

CM(NaCl)=0,02/(0,05+0,1)=0,13M

CM(CaCl2 còn lại) = (0,015-0,01)/(0,05+0,1)=0,003M

b, tính gì vậy bạn?

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết