CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

ML

Tính thể tích khí oxi (đktc) cần dùng để đốt cháy hoàn toàn

1kg than tổ ong chứa 60% C, 0,8% S và phần còn lại là tạp chất ko cháy

NK
3 tháng 7 2017 lúc 10:29

Ta có: mthan tổ ong = 1 kg = 1000 gam

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_C=1000.\dfrac{60}{100}=600\left(gam\right)\\m_S=1000.\dfrac{0,8}{100}=8\left(gam\right)\end{matrix}\right.\)

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_C=\dfrac{600}{12}=50\left(mol\right)\\n_S=\dfrac{8}{32}=0,25\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

PTHH:

C + O2 ---to----> CO2

50.....50.......................................(mol)

S + O2 ----to---> SO2

0,25...0,25 ............................................(mol)

\(V_{O_2}\) (cần dùng) = (50 + 0,25) . 22,4 = 1125,6 (l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
A8
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết