Chủ đề 20. Ancol. Phenol

MS

Tính thể tích ancol etylic thu được từ 1 tấn tinh bột, biết hiệu suất quá trình lên men đạt 75% và Dancol etylic =0.8g/ml.

NK
30 tháng 4 2017 lúc 9:54

\(\left(-C_6H_{10}O_5-\right)_n\left(\dfrac{1}{162n}\right)+nH_2O\xrightarrow[Axit]{t^o}nC_6H_{12}O_6\left(\dfrac{1}{162}\right)\)

\(n_{\left(-C_6H_{1O}O_5-\right)_n}=\dfrac{1}{162n}\)(tấn mol)

\(\Rightarrow n_{C_6H_{12}O_6}=\dfrac{1}{162}\)(tấn mol)

\(C_6H_{12}O_6\xrightarrow[30-35^oC]{lên-men-rươu}2C_2H_5OH+2CO_2\)

Vì H=75%

\(\Rightarrow n_{C_2H_5OH}=\dfrac{1}{162}.2.\dfrac{75}{100}=\dfrac{1}{108}\)(tấn mol)

\(\Rightarrow m_{C_2H_5OH}=\dfrac{1}{108}.46=\dfrac{23}{54}\)(tấn)\(=425925,9259\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddC_2H_5OH}=\dfrac{425925,9259}{0,8.1000}=532,407\left(l\right)\)

Bình luận (0)
PH
30 tháng 4 2017 lúc 10:54

C6H10O5 \(\rightarrow\) 2C2H5OH + 2CO2

162 2* 46

\(10^6\) \(\rightarrow\) \(m_{ddC2H5OH}\)= \(\dfrac{10^6.2.46.75}{162.100}\)=425925,9259

\(V_{C2H5OH}\)=\(\dfrac{m_{ddC2H5Oh}}{d}\)=532407,4074 ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KU
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
YK
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
YV
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết