CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

SH

Tính thành phần % về khối lượng của các nguyên tố có trong hợp chất sau:

CuO, P2O5, H2SO4, Al2(SO4)3, NH4NO3, Ca3(PO4)2

LD
3 tháng 4 2020 lúc 14:25

*CuO

\(\%M_{Cu}=\frac{64}{80}.100\%=80\%\)

\(\%M_O=100-80=20\%\)

*P2O5

\(\%M_P=\frac{31.2}{142}.100\%=43,66\%\)

\(\%M_O=100-43,66=56,34\%\)

*\(H2SO4\)

\(\%M_H=\frac{2}{98}.100\%=2,04\%\)

\(\%M_S=\frac{32}{98}.100\%=32,65\%\)

\(\%M_O=100-32,65-2,04=65,31\%\)

* Al2(SO4)3

\(\%M_{Al}=\frac{27.2}{400}.100\%=13,5\%\)

\(\%M_S=\frac{32.3}{400}.100\%=24\%\)

\(\%M_O=100-24-13,5=62,5\%\)

\(\cdot NH4NO3\)

\(\%M_N=\frac{14.2}{80},100\%=35\%\)

\(\%M_H=\frac{4}{80}.100\%=5\%\)

\(\%M_O=100-35-5=60\%\)

*\(Ca3\left(PO4\right)3\)

\(\%M_{Ca}=\frac{40.3}{405},100\%=29,85\%\)

\(\%M_P=\frac{31.3}{405}.100\%=22,96\%\)

\(\%M_O=100-22,96-29,85=47,19\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết