Bài 44: Bài luyện tập 8

NT

Tính khối lượng nước cần dùng để pha chế 150g dung dịch axit sunfuric H2SO4600/0 thành dung dịch axit sunfuric 200/0 

LA
6 tháng 6 2021 lúc 16:10

Ta có: \(m_{H_2SO_4}=150.60\%=90\left(g\right)\)

Gọi lượng nước thêm vào là a (g)

Theo đề bài, có: \(\dfrac{90}{150+a}=\dfrac{20\%}{100\%}\Leftrightarrow a=300\left(g\right)\)

Vậy: Cần thêm vào 300 g nước.

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (1)
NT
6 tháng 6 2021 lúc 16:08

Giúp mình với 

Bình luận (0)
H24
6 tháng 6 2021 lúc 16:17

Khối lượng H2SO4 có trong 150g dung dịch 

H2SO4 20% là:

\(m_{H_2SO_4}=\dfrac{20.150}{100}=30\left(g\right)\)

Khối lượng H2SO4 ban đầu có chứa

30 g H2SO4  là:

\(m_{dd}=\dfrac{100.30}{60}=50\left(g\right)\)

Khối lượng nước cần pha chế:

\(m_{H_2O}=150-50=100\left(g\right)\)

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
WO
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
BY
Xem chi tiết