CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

DN

tính khối lượng KClO3 điều chế ra 13,44 l O2 biết hiệu suất phản ứng là 85%

giải nhanh giúp mik vs ạ

mik cảm ơn nhiều

H24
28 tháng 2 2022 lúc 17:42

2KClO3-to>2KCl+3O2

0,4-----------------------0,6 mol

n O2=\(\dfrac{13,44}{22,4}\)=0,6 mol

H=85%

=>m KClO3 =0,4.122,5.\(\dfrac{100}{85}\)=57,647g

Bình luận (1)
TL
28 tháng 2 2022 lúc 17:43

2KClO3 ---> 2KCl + 3O2

0,4                               0,6

nO2 = 13,44 / 22,4 = 0,6 mol

=> mKClO3 = 0,4 . 122,5 . 100/85 = 57,647 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết